Trùng tu tượng đài An Dương Vương xây năm 1966 tại Sài Gòn
![](https://tin360.tv/wp-content/uploads/2022/05/tuong-an-duong-vuong.jpg)
Dự kiến đầu tháng 6, việc trùng tu tượng đài An Dương Vương xây dựng năm 1966 tại ngã sáu Nguyễn Tri Phương – vòng xoay lớn tiếp giáp quận 5 và 10 sẽ hoàn thành.
Tượng được xây dựng năm 1966, dưới thời Việt Nam Cộng hòa. Tác phẩm do Binh chủng Công binh Việt Nam Cộng hòa thực hiện; khi đó lực lượng này tôn An Dương Vương là “thánh tổ” của công binh.
![Tượng An Dương Vương khi xây dựng năm 1966 (ảnh: honngocviendong.net).](https://tin360.tv/wp-content/uploads/2022/05/tuong-an-duong-vuong-ajpgcrdownload.png)
![Tượng đài dưới thời Việt Nam Cộng hòa (ảnh: honngocvietdong.net).](https://tin360.tv/wp-content/uploads/2022/05/tuong-an-duong-vuong-bjpgcrdownload.png)
Tượng An Dương Vương trong tư thế đứng, một tay cầm nỏ. Tượng ở trên một cây cột cao khoảng 50m, kiểu thức cột Corinth – là một trong 3 thức cột cơ bản của kiến trúc Hy Lạp và La Mã cổ. Phía dưới là bốn bức tượng con nghê, hướng nhìn ra các tuyến đường xung quanh.
![](https://tin360.tv/wp-content/uploads/2022/05/tuong.jpg)
![Tượng đài An Dương Vương đang được trùng tu, dự kiến hoàn thành sau 60 ngày (ảnh chụp màn hình báo Pháp luật TP. HCM).](https://tin360.tv/wp-content/uploads/2022/05/tuong-1.png)
Sau 56 năm, tượng đài xuống cấp, nhất là ở phần chân với các mảng tường bị bong tróc, ố đen; nhiều vị trí nền đã bị lún nứt… Năm 2019, chính quyền TP. HCM đồng ý cho tu sửa, tôn tạo công trình này.